Tsallake zuwa content
Grizzly bears a hanya

Kyawawan faifan berayen grizzly

An sabunta ta ƙarshe a ranar 29 ga Maris, 2022 ta Roger Kaufman

Grizzly bears suna yawo a cikin dusar ƙanƙara na Alaska

Wata mahaifiya da kyar take tafiya tare da 'ya'yanta a cikin tsaunukan Alaska, abin mamaki yayin da suke tattaunawa a kusa da gangara. Kyawawan hotunan BBC

Mai kunna YouTube
Kyawawan faifan berayen grizzly

Wanene Grizzly Bear?

Bear grizzly wani yanki ne na Arewacin Amurka na launin ruwan kasa Bears. Grizzlies yawanci launin toka ne, ko da yake gashin kansu na iya zama fari ko gyaɗa, yana ba su suna.

Ana kiyaye beyar Grizzly ta ka'idoji a cikin nahiyar Amurka -- ba Alaska ba - kodayake a zahiri an yi wasu yunƙuri na cece-kuce kwanan nan don cire waɗannan kariyar.

Waɗannan ƙattai masu ban mamaki yawanci ba su da aure Dabbobin gida – ban da mata da kuma ‘ya’yansu – amma wani lokacin sukan taru.

Ana iya ganin liyafa masu ban sha'awa na grizzly bears a wuraren kamun kifi na Alaska lokacin da kifi ya tashi zuwa sama don yaduwa a lokacin rani.

A wannan lokacin, beraye da yawa za su iya taruwa don jin daɗin kifin. Suna son kitsen da zai ɗora su cikin dogon lokacin hunturu.

Brownish bears tono burrows domin hibernation na watannin hunturu kuma yawanci suna tone cikin tudun da ya dace. Mata suna ba da hutawa, sau da yawa sau biyu, a cikin waɗannan watanni na hunturu.

Bear grizzly suna da tasiri na manyan masu kashe sarkar, amma yawancin abincin su sun hada da kwayoyi, berries, 'ya'yan itatuwa, ganye, da asali. Bears kuma suna cin sauran dabbobin gida, daga rodents zuwa elk.

Duk da girman girman su, grizzlies an rufe su a cikin gudun mil 30 a kowace awa (kimanin 48 km/h).

Menene girman grizzly bear?

Menene girman girman kai
Bayyanar Grizzly Bear

Haihuwar Grizzly suna auna fiye da fam 315. Mazan sun fi na mata girma kuma suna iya kaiwa kilogiram 770. Dogayen mace tabbas za ta yi la'akari da ƙarin fam 800 (kilogram 360).

Suna iya cutar da mutane musamman idan sun yi mamaki ko kuma lokacin da mutane suke uwa da kuma nasu matasa kunna
Kusa da

Grizzlies ya taɓa zama a yawancin yammacin Amurka da Kanada, kuma yana yawo cikin Babban Filaye.

Waɗannan dabbobin suna buƙatar sarari mai yawa - tsarin gidansu zai iya kai har zuwa murabba'in murabba'in mil 600 - don haka mafi kyawun mazauninsu shine wanda ya bambanta da girma kuma yana da abinci da wuraren da za a tono burrows.

Kodayake tattaunawar ta Turai a hankali ta hana bears daga yawancin wuraren zama na asali, ana iya ganin yawan grizzly a cikin Wyoming, Montana, Idaho da kuma a cikin jihar Washington.

Kuna ɗaya daga cikin fitattun 'yan ƙasa na Yellowstone National Park. Har ila yau, ƴan grizzlies suna yawo a cikin daji na Kanada da Alaska, inda masu neman su bi su a matsayin manyan kyaututtukan wasan bidiyo.

Hatsarin Tsira Grizzly

Yaƙin Grizzly Bear Biyu - Hadarin Tsira na Grizzly Bear
Harin Grizzly Bear

A kololuwar sa, yawan grizzly ya kai fiye da 50.000. Koyaya, waɗannan lambobin sun ragu sosai yayin da ci gaban yamma ya sanya birane da garuruwa a tsakiyar mazaunin grizzly bear. Farauta mai tsauri a farkon ƙarni na 20 kuma ya yi barazana ga rayuwar ɗan beyar.

A haƙiƙa, a cikin shekarun 1920 da 1930, waɗannan beyoyin an rage su zuwa ƙasa da kashi 2 na kewayon tarihinsu. A cikin 1960s an kiyasta cewa 600 zuwa 800 ne kawai suka rage a cikin daji.

A cikin 1975, an jera berayen grizzly kamar yadda ake yi wa barazana a ƙarƙashin Dokar Kayayyakin Dabarar Amurka.
Kiyayewa.

Ana amfani da Grizzlies heute a matsayin labarin nasara a cikin kiyaye yanayi. Tun lokacin da aka kare shi a ƙarƙashin Dokar Bambance-bambancen Hatsari na Amurka, yawan grizzly bear a haƙiƙa ya ƙaru.

Ma'aikatar Kifi da namun daji ta Amurka ta samar da wuraren hutawa ga berayen tare da yunƙurin inganta haɗin gwiwa tsakanin mutane da beyar ta hanyar ilimantar da jama'a game da su. dabbobi sanar da shirye-shiryen da aka ɓullo da su don biyan masu kiwon dabbobi don kawar da barasa shanu.

A ina suke zama grizzly bears?

grizzlies leben a arewa maso yammacin Arewacin Amirka, da farko a Alaska - kashi 70 cikin dari na duk grizzlies suna gida a nan. da grizzly bears a nan yawanci sun fi girma fiye da ƙayyadaddun su a kudancin Amurka ta Arewa.

Shin bera mai haɗari yana da haɗari?

Guda mai haɗari mai haɗari

grizzly bears sun fi danginsu hatsari. Juriya kawai yana sa waɗannan beyoyin su zama masu tayar da hankali. Mafi kyawun damar tsira shine a yi wasa matattu kuma ka kasance a ƙasa a ƙasa.

Hoto mai sauri: Hey, Ina so in san ra'ayin ku, bar sharhi kuma ku ji daɗin raba post ɗin.

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *